เคล็ดลับสำหรับการออมเงินในประเทศญี่ปุ่น

  • เคล็ดลับ
  • หลายคนมาอยู่ประเทศญี่ปุ่นในระยะยาวด้วยหลากหลายเหตุผลไม่ว่าจะเป็น การทำงาน การเรียนหนังสือ การแต่งงาน หรือ ติดตามครอบครัว ในช่วงเวลาที่เดินทางมาถึงใหม่ ๆ สิ่งแรกที่ทุกคนอาจจะกังวลคงหนีไม่พ้นเรื่องของค่าใช้จ่าย โดยเฉพาะในช่วงเพิ่งเริ่มต้นทำงานและอยู่ในระหว่างรอเงินเดือนออก หรือ กำลังอยู่ในระหว่างหางานอะรุไบโตะทำ ดังนั้น คุณควรจะทำยังไงให้สามารถมีชีวิตรอดอย่างมีความสุขได้ในช่วงระหว่างที่กำลังรอเงินก้อนแรกในประเทศญี่ปุ่น!

    budget city

    รูปของผู้เขียน
    ค่าใช้จ่ายอะไรที่ควรระวัง?

    Feel free to use this image, just link to www.SeniorLiving.Org

    ต่อให้เราพยายามที่จะประหยัดเงินด้วยการเดินไปยังสถานที่ต่าง ๆ ใกล้ที่พัก หรือแวะไปสถานที่ที่มีค่าเข้าฟรี แต่คุณก็อาจจะต้องซื้อน้ำดื่ม ซึ่งส่วนใหญ่ราคาจะเริ่มต้นที่ 80 เยน และนี่เป็นสิ่งที่เราอาจจะเผลอลืมตัวใช้เงินไปกับสิ่งเล็ก ๆ น้อย ๆ แบบไม่รู้ตัว

    ยกตัวอย่างของการใช้จ่ายที่อาจเกิดขึ้นได้ในแต่ละวันนะคะ เช่น ถ้าคุณจะต้องไปทำงานตอน 9 โมงเช้า อาจจะต้องแวะซื้อกาแฟในราคาประมาณ 200 เยน รวมถึงของรองท้องในช่วงสาย ๆ (ราว 180 เยน) พอถึงเวลาอาหารกลางวัน ก็ถึงเวลาออกไปซื้ออาหารกล่องเบ็นโตะกับเพื่อนร่วมงานในราคาราว ๆ 500-600 เยน รวมซื้อน้ำดื่ม (100 เยน) และขนมสำหรับตอนบ่าย (ราว 150 เยน) พอถึงเวลาเลิกงานตอนหนึ่งทุ่มในระหว่างที่คุณกำลังเดินทางกลับบ้าน คุณก็อาจจะรู้สึกหิวและซื้อสลัดหรือไก่ทอดทานแทนอาหารเย็นเพราะคุณขี้เกียจทำอาหารเอง (ราว 150 เยน) พอคุณกำลังเดินไปที่ขายอาหาร อาจจะเผลอช้อปของใช้สิิ้นเปลืองน่ารัก ๆ อย่างบาธบอมสำหรับแช่น้ำในอ่างอุ่น ๆ ให้หายเมื่อยตัว (ราคาแค่ 120 เยน) และยังมีแชมพูราคาถูก (ราว 350 เยน) สำหรับใช้แก้ขัดไปก่อน

    เอาล่ะ เรามาดูกันว่าของที่แพงที่สุดของวันนี้คืออะไร? อาหารกลางวันราคา 600 เยนใช่ไหม? ซึ่งวันนี้รวม ๆ แล้วคุณจ่ายไปทั้งหมด 1,850 เยน ค่าอาหารกลางวันของคุณนั้นยังไม่ถึงหนึ่งส่วนสามของค่าใช้จ่ายของคุณเลยด้วยซ้ำ เรียกได้ว่าของเล็ก ๆ น้อย ๆ ทำให้เราเสียเงินไป 500 กว่าบาทเลยทีเดียว

    5 วิธีในการใช้จ่ายอย่างฉลาด

    ถ้าคุณวางแผนเวลาและเงินให้ดี ๆ คุณสามารถลดค่าใช้จ่ายของคุณลงครึ่งหนึ่งได้ภายในหนึ่งสัปดาห์และไม่จำเป็นต้องซื้ออะไรในช่วงระหว่างอาทิตย์เลย

    ด้านล่างคือสิ่งที่เราแนะนำให้ทำ:

    1. วางแผนการช้อปที่ซูเปอร์มาร์เก็ตหนึ่งอาทิตย์ล่วงหน้า ลองมองหาซูเปอร์มาร์เก็ตที่อยู่ใกล้ ๆ ที่พักของคุณที่มีราคาถูกที่สุด และลองค้นหาข้อมูลว่าคุณควรจะไปซื้อของเวลาไหน คุณไม่ควรซื้อของที่ร้านสะดวกซื้อทีละเยอะ ๆ เพราะราคาจะแพงกว่า

    2. ทำลิสต์รายการสิ่งของที่ต้องการซื้อและไม่ซื้อ เพื่อป้องกันการซื้อของที่อยู่นอกจากรายการหรืออย่างน้อยก็ลิมิตตัวเองให้ซื้อได้แค่สามอย่างที่ไม่อยู่ในรายการเท่านั้น

    3. คิดงบค่าใช้จ่ายรายวัน รายอาทิตย์ และรายเดือนสำหรับอาหาร การเดินทาง ความสุขส่วนตัวและเรื่องอื่น ๆ และทำตามแผนอย่างเคร่งครัด

    4. กำหนดให้หนึ่งวันในทุกสัปดาห์เป็นวันที่คุณสามารถใช้จ่ายได้เป็นสองเท่าของปกติ เพื่อเป็นการผ่อนคลาย

    5. ซื้อของจากร้าน 100 เยน และทำอาหารทานเอง คุณอย่าเพิ่งรู้สึกท้อ เพราะการทำอาหารด้วยตัวเองนั้น อาจจะฟังดูยาก แต่อาหารบางเมนูนั้นมันง่ายมาก ๆ แค่ต้มน้ำและใส่มิโซะก็เสร็จแล้ว

    ไม่ว่าคุณจะทำงานที่ไหน คุณจะมีวันหยุดอย่างน้อยหนึ่งวัน เราขอแนะนำให้คุณใช้เวลาในวันนี้เพื่อซื้อของ ทำความสะอาดและไปพบปะกับเพื่อน ๆ เรารับรองว่าคุณสามารถทำทุกอย่างนี้ได้ภายในวันเดียวอย่างแน่นอน

    เอาล่ะ ทีนี้เรามาดูกันว่าเราจะนำคำแนะนำเหล่านี้มาประยุกต์ใช้ในชีวิตจริงได้อย่างไร ฉันอาศัยอยู่ที่นาโกย่า ถ้าใครอาศัยอยู่ที่โตเกียว คุณอาจจะต้องเพิ่มงบอีกสัก 10% เพื่อที่จะให้เพียงพอสำหรับค่าครองชีพที่เพิ่มขึ้นมา

    ซูเปอร์มาร์เก็ตที่นาโกย่าที่ฉันแนะนำ คือ Aeon MaxValu (เฉพาะภาษาอังกฤษและภาษาญี่ปุ่น) ขอบอกว่าไม่ได้ค่าโฆษณาแต่อย่างใดนะคะ แต่ขอแนะนำเพราะมันดีจริง ๆ และนอกจากที่ MaxValu แล้วขอแนะนำร้าน 100 เยนผสมร้านขายยาที่มีชื่อว่า Daikoku (เฉพาะภาษาอังกฤษและภาษาญี่ปุ่น) ที่อยู่ใกล้ ๆ MaxValu และ Daiso (เฉพาะภาษาญี่ปุ่น) ที่สามารถหาได้ทั่วประเทศญี่ปุ่น

    สมมุติว่าคุณต้องการที่จะซื้ออาหารและข้าวของเครื่องใช้ต่าง ๆ ไปเก็บตุนไว้ยังที่พัก คุณมีงบประมาณ 10,000 เยนต่ออาทิตย์หรือราว ๆ 1,000 กว่าเยนต่อวัน ถ้าคุณไปที่ MaxValu ในช่วงเวลา 18.30-19.00 น. คุณก็จะได้รับส่วนลดค่าอาหารสดและเนื้อสด (สังเกตได้จากป้ายลดราคา 40% ด้านล่าง) แต่อย่าลืมนะว่า ก่อนที่คุณจะประหยัดเงิน คุณจำเป็นที่จะต้องจ่ายเงินเพื่อซื้อของจำเป็นซะก่อน คุณต้องซื้ออุปกรณ์ทำความสะอาดห้องและของใช้ในบ้านต่าง ๆ ก่อนที่จะซื้ออย่างอื่น อุปกรณ์ทำความสะอาดส่วนใหญ่แล้วจะใช้ได้ประมาณหนึ่งเดือน คุณควรหารด้วย 4 เพื่อที่จะได้ค่าเฉลี่ยต่ออาทิตย์

    budget cleaning

    รูปของผู้เขียน

    ค่าใช้จ่าย (เยน) เบื้องต้นสำหรับ 1 เดือน (สามารถปรับรายการได้ตามความต้องการ):

    • น้ำยาทำความสะอาดห้องน้ำ 1 ขวด: 300 เยน
    • น้ำยาทำความสะอาดโถส้วม 1 ขวด: 250 เยน
    • น้ำยาทำความสะอาดห้องครัว 1 ขวด: 250 เยน
    • น้ำยาทำความสะอาดกระจก 1 ขวด: 100 เยน
    • แผ่นเช็ดพื้น 1 แพ็ค: 100 เยน
    • แผ่นเช็ดเสื่อทาทามิ 1 แพ็ค (ในกรณีที่คุณมีเสื่อทาทามิ ราว 80% ของอะพาร์ตเมนต์จะปูเสื่อทาทามิ): 100 เยน
    • น้ำยาล้างจาน 1 : 180 เยน
    • สบู่ล้างมือ 1: 200 เยน
    • ถุงมือยาง 1 คู่: 100 เยน
    • ฟองน้ำ 1 แพ็ค (5 ชิ้น): 100 เยน
    • น้ำยาซักผ้าและน้ำยาปรับผ้านุ่ม: 500 เยน
    • เกลืออาบน้ำ 2 แพ็ค: 500 เยน
    • แชมพู 1 ขวด: 300 เยน
    • ครีมอาบน้ำ 1 ขวด: 250 เยน
    • ยาสีฟัน 1 หลอด: 250 เยน
    • กระดาษชำระ 1 แพ็ค (8 ชิ้น): 300 เยน
    • กระดาษทิชชู่อเนกประสงค์ 1 แพ็ค (4 ชิ้น): 250 เยน

    ราคาทั้งหมด: 4,030 เยนต่อเดือน (1,008 เยนต่อสัปดาห์)

    เรื่องต่อมา คือ การช้อปปิ้งอาหารในแต่ละสัปดาห์ สมมติว่า คุณซื้อเนื้อสัตว์มา 5 แพ็ค แพ็คละ 200 เยน คุณจะแช่เนื้อในตู้เย็นเก็บไว้เพื่อทำอาหาร กระเทียมต้น 1 ถุง, ไข่ 10 ฟอง, มะเขือเทศกระป๋อง 2 กระป๋อง, น้ำมัน 1 ขวด, สต๊อกไก่ 1 ขวด, เส้นสปาเก็ตตี้ 1 กิโล, มายองเนส 1 ขวด, ซอสมะเขือเทศ 1 ขวด, เนย 1 ก้อน, แครอท 1 แพ็ค, มันฝรั่ง 1 แพ็ค, เกี๊ยวซ่าแช่เเข็ง 2 แพ็ค และเครื่องดื่มชูกำลังเรียลโกลด์ 1 แพ็ค (10 ขวด)

    budget food

    รูปของผู้เขียน

    นี่คือ ค่าใช้จ่ายค่าอาหารในเดือนกุมภาพันธ์ปี 2016 แบบรวมภาษีแล้ว:

    • เนื้อสัตว์: 1,000 เยน
    • กระเทียมต้น: 100 เยน
    • ไข่: 220 เยน
    • มะเขือเทศกระป๋อง: 210 เยน
    • น้ำมัน: 300 เยน
    • น้ำซุปไก่: 250 เยน
    • สปาเกตตี้: 280 เยน
    • มายองเนส: 230 เยน
    • ซอสมะเขือเทศ: 200 เยน
    • เนย: 180 เยน
    • แครอท: 130 เยน
    • มันฝรั่ง: 150 เยน
    • เครื่องดื่ม: 610 เยน
    • เกี๊ยวซ่า: 340

    รวมทั้งหมด: 4,200 เยน

    คุณสามารถทำอาหารได้มากถึง 10 มื้อด้วยของที่คุณเพิ่งซื้อไปด้านบน คุณสามารถแพ็คและนำมันไปทานที่ออฟฟิศได้ แม้ว่าแต่ละคนจะทานอาหารไม่เหมือนกัน แต่นี่น่าจะเป็นไอเดียสำหรับมื้ออาหารสำหรับทุกคนได้

    หลังจากที่เราซื้อของที่ซูเปอร์มาร์เก็ตเสร็จแล้ว เรามาพูดถึงร้าน 100 เยนกันบ้างดีกว่า ที่นี่คุณสามารถหาซื้อบะหมี่กึ่งสำเร็จรูป ซุป และเครื่องเทศต่าง ๆ (ซึ่งโดยปกติแล้วราคาประมาณ 150-180 เยน) ได้ในราคาเพียง 100 เยน และยังมีซุปมิโซะ 12 แพ็ค ซุปกึ่งสำเร็จรูป 3 ถ้วย ราเม็งกึ่งสำเร็จรูปหรือบะหมี่ประเภทอื่น 3 ถ้วย ลูกอม ขนม น้ำผลไม้ ชา และอื่น ๆ อีกมากมายได้ในราคาที่ถูกมาก แค่มีเงินเพียง 2,000 เยน คุณก็สามารถซื้อของกลับไปตุนได้เยอะมาก

    เรามารวมยอดค่าใช้จ่ายกันดีกว่า ค่าใช้จ่ายโดยรวมต่ออาทิตย์นั้นจะตกอยู่ที่ประมาณ 10,230 เยน หรือ 7,208 เยน คุณจะมีอาหาร เครื่องดื่ม ข้าวของเครื่องใช้ทุกอย่างที่คุณต้องการเพื่อทำความสะอาดและผ่อนคลายในอ่างอาบน้ำ รวมถึงข้าวของสำหรับใช้ชีวิตตามปกติ คุณจะมีวินัยในการใช้จ่ายและสามารถเก็บเงินซื้อของที่คุณต้องการได้หลังจากคุณเริ่มได้รับเงินเดือน ถ้าคุณทำตามแผนนี้จะมีเงินเหลือในแต่ละอาทิตย์ตั้ง 3,000 เยนเชียวนะ!